แผนการสอน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ
หารระคน เวลา 4
ชั่วโมง / สัปดาห์
ครูผู้สอน นายวันชัย บุญมานันต์
จุดประสงค์การเรียนการสอน
-
เพื่อให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับโจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ หารระคนได้
เนื้อหา / สาระสำคัญ
การแก้โจทย์ปัญหาอาจใช้วิธีการ 4
ขั้นตอน ดังนี้
1. เข้าใจโจทย์
อ่านและวิเคราะห์โจทย์
2. วางแผน ใช้วิธีการต่าง
ๆ เพื่อช่วยให้คิดได้ว่าจะหาคำตอบอย่างไร
3. ลงมือทำ คิดคำนวณหาคำตอบ
4. ตรวจสอบ ตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคำตอบ และตรวจคำตอบ
สาระการเรียนรู้
เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ หารระคน
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ครูถามนักเรียนเรื่องการเดินซื้อของในตลาดสดว่ามีอะไรบ้าง แล้วให้นักเรียนลุกขึ้นตอบทีและคน ( 1
ข้อ )
ขั้นสอน
1. ครูตั้งโจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ หารระคนขึ้น 1
ข้อ
แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาวิธีการหาคำตอบร่วมกันในห้องเรียน เช่น
“ร้านค้าขายหนังสือการ์ตูนราคาเล่มละ 48
บาท ได้ 120
เล่ม
และขายหนังสือนิทานราคาเล่มละ
52 บาท ได้ 90 เล่ม
ร้านค้าได้เงินเท่าไร”
เข้าใจโจทย์ 1.
โจทย์ปัญหาข้อนี้เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับอะไร (การขายหนังสือ)
2.
ร้านค้าขายหนังสืออะไรได้บ้าง
ขายได้กี่เล่ม
ราคาเล่มละเท่าไร (ขาย
หนังสือการ์ตูนได้ 120 เล่ม
ราคาเล่มละ 48 บาท
และขายหนังสือนิทาน
ได้ 90
เล่ม ราคาเล่มละ 52
บาท)
3.
โจทย์ถามอะไร
(ร้านค้าขายหนังสือได้เงินเท่าไร)
วางแผน ต้องหาจำนวนเงินที่ขายหนังสือแต่ละชนิดได้ โดยการคูณ
120 × 48 = []
และ
90 × 52 =
[] แล้วนำเงินที่ได้มาบวกกัน (120 × 48
) +
(90
×
52) = []
ลงมือทำ
จำนวนเงินที่ขายหนังสือการ์ตูนได้
120 × 48 = 5,760 บาท
จำนวนเงินที่ขายหนังสือนิทานได้ 90
× 52 =
4,680 บาท
รวมเงินที่ขายหนังสือทั้งหมด
5,760 + 4,680 = 10,440
บาท
ตอบ ๑๐,๔๔๐
บาท
ตรวจสอบ จำนวนเงินที่ขายหนังสือนิทานได้ลบออกจากจำนวนเงินทั้งหมด ต้องได้เท่ากับ
จำนวนเงินที่ขายหนังสือการ์ตูนได้
10,440 – 4,680 = 5,760
2.
ครูให้นักเรียนสร้างโจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ
หารระคน คนละ 1
ประโยค ลง
ในสมุดงาน
ขั้นสรุป
ครูร่วมกับนักเรียนในห้องช่วยกันอธิบายโจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ
หารระคน แต่
ละข้อร่วมกัน
การวัดผล/
ประเมินผล
-
แบบทดสอบโจทย์ปัญหาการบวก ลบ คูณ หารระคน 10 ข้อ